કપરાડા: વલસાડ જિલ્લાના કપરાડા તાલુકાના ધાપલ ગામમાં ગતરોજ સ્પર્શ ગ્રીન ઇનિશિયેટિવના ભાગ રૂપે ‘ચુલા જી’ નામના 30 ચૂલાનું સ્થાનિક આદિવાસી મહિલાઓમાં વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું જેનાથી મહિલાઓને રસોઈ કરવામાં આસાની થવાનું જણાવવામાં આવી રહ્યું છે.

Decision Newsને મળેલી માહિતી પ્રમાણે સ્પર્શ ગ્રીન ઇનિશિયેટિવના ડિઝાઈન કરેલા ‘ચુલા જી’ મીટ્ટીધન સંસ્થા દ્વારા બનાવવામાં આવે છે અમારી ગ્રાઉન્ડ ટીમે ચુલ્લા જીના નમૂનાનો ઉપયોગ કર્યો અને તે સાથે ખૂબ જ ખુશ હતા. અમે તેનો નામ “ચુલા જી” રાખ્યું છે, કારણ કે લાંબા ગાળે આપણે તેનો ઉપયોગ કરતી મહિલાઓમાં ગૌરવની ભાવના બહાર લાગવા માંગીએ છીએ. અમને લાગે છે કે, વધુ મહિલાઓને પરંપરાગત ચૂલ્લાથી તેમના તરફ જવા માટે પ્રોત્સાહિત કરશે.

આ ચુલાઓના ઘણા ફાયદા છે આ ચુલાથી ધુમાડોનું ઉત્સર્જન ઓછું હોવાને કારણે, તે મહિલાઓ અને નાના બાળકોને ફેફસાં અને આંખની બિમારીઓથી બચાવવામાં મદદ કરે છે, જે ધૂમ્રપાનને કારણે થાય છે. બી. રસોઈ માટે વપરાયેલ લાકડું નોંધપાત્ર રીતે ઓછું હોય છે. તેથી તે જંગલને બચાવવામાં મદદ કરે છે. રસોઇ કરવા માટે લેતો સમય તીવ્ર જ્યોતને કારણે ઓછો થાય છે. તે હળવા અને પોર્ટેબલ છે, જે તેને રસોઈ માટે ઘરની બહાર ખસેડવાનું શક્ય બનાવે છે. દરેક ચુલા જીની કિંમત 700 રૂપિયા છે જે અમે દરેકને 100 રૂપિયાના ટોકન ખર્ચે મહિલાઓને વહેંચી છે. અમે વ્યવહાર રૂપે વસ્તુઓ મફતમાં આપતા નથી, કારણ કે લાભાર્થીઓ દ્વારા થોડું યોગદાન પણ તેમને ઉત્પાદનનો સારી રીતે ઉપયોગ કરવાની જવાબદારી લે છે. અમે પહેલાથી જ 30 ચૂલ્લા જીનું વિતરણ થઇ ગયું છે.

Bookmark Now (0)

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here